Luật lawkey chia sẻ về chi phí đào tạo nhân viên hiện nay

0
244

Đào tạo nhân viên là một hoạt động mà hầu như doanh nghiệp nào cũng sẽ phải thực hiện. Đặc biệt là với những doanh nghiệp có những công việc nghiệp vụ đặc thù, các ngành nghề kinh doanh có điều kiện.

Vậy trường hợp thành lập công ty có thuê chuyên gia về đào tạo nhân viên thì khoản phí đào tạo nhân viên này có được tính vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp khi tính thuế TNDN không? Doanh nghiệp cần lưu ý vấn đề gì?

Khoản 3 Điều 3 Thông tư 45/2013/TT-BTC đã quy định cụ thể như sau:

Chi phí thành lập doanh nghiệp, chi phí chuyển dịch địa điểm, chi phí đào tạo nhân viên,… là tài sản cố định vô hình mà được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh của doanh nghiệp trong thời gian tối đa không quá 3 năm theo quy định của Luật thuế TNDN.

Ngoài ra, theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2.30 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC về các khoản chi được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế như sau:

Dịch vụ thay đổi cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài trong công ty cổ phần chưa niêm yết

– Doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

  1. a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.
  2. b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
  3. c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

– Doanh nghiệp được trừ khoản chi cho hoạt động giáo dục nghề nghiệp và đào tạo nghề nghiệp cho người lao động bao gồm:

+ Chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, thiết bị dùng để hoạt động giáo dục nghề nghiệp, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học.

+ Chi phí đào tạo của doanh nghiệp cho người lao động được tuyển dụng vào làm việc tại doanh nghiệp.

Như vậy, theo quy định trên thì chi phí đào tạo nhân viên làm việc tại doanh nghiệp được đưa vào khoản chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN nếu có đầy đủ hóa đơn, chứng từ theo quy định.

Trên đây là tư vấn của Văn phòng luật sư Lawkey về chi phí đào tạo nhân viên.

Để được hỗ trợ và tư vấn chi tiết về các dịch vụ của chúng tôi vui lòng liên hệ:

Công ty TNHH tư vấn LawKey Việt Nam

Địa chỉ: Phòng 1605 tầng 16 tòa nhà B10B, Nguyễn Chánh, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội

Điện thoại:(024).665.65.366 Hotline:0967.59.1128

Email: [email protected] Facebook: LawKey

>> Xem thêm: Các bước thành lập công ty

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here

Website này sử dụng Akismet để hạn chế spam. Tìm hiểu bình luận của bạn được duyệt như thế nào.